VỢ CHỒNG SON CÓ CẦN PHÂN CHIA TÀI SẢN

Vợ chồng son có cần phân chia tài sản không? Và chia tài sản như thế nào?

Tùy vào từng trường hợp mà vợ chồng có thể chia hay không chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân. Căn cứ vào Điều 38 Luật hôn nhân gia đình 2014 thì vợ chồng có quyền thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung. Nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.

+ Thỏa thuận về việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản. Văn bản này được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật.

+ Trong trường hợp vợ, chồng có yêu cầu thì Tòa án giải quyết việc chia tài sản chung của vợ chồng theo quy định tại Điều 59 của Luật này.

Tuy nhiên, vợ chồng son là những cặp đôi vợ chồng mới cưới, cuộc sống hôn nhân của các cặp vợ chồng vẫn mới bắt đầu.

Vì cuộc sống hôn nhân mới bắt đầu sau khi kết hôn nên việc vợ, chồng vun đắp cho hạnh phúc gia đình vẫn là quan trọng hơn hết. Do đó,  việc chia tài sản chỉ xảy ra khi phát sinh những mâu thuẫn trầm trọng. Hoặc không có tiếng nói chung hay mục đích hôn nhân không đạt được. Hậu quả là dẫn đến ly hôn thì mới phát sinh vấn đề phân chia tài sản.

Hãy nhấn vào ô chat để được tư vấn pháp luật miễn phí. Hoặc liên hệ số hotline: 1900.599.818

                                                                   Tác giả: LS. Hồng Luyến

Liên hệ dịch vụ:

http://0903876125.xyz

https://luatsu1088.vn/vo-chong-ly-hon-chia-tai-san/

0/5 (0 Reviews)
Phone icon
1900599818
Skip to content