Mua bán căn hộ chung cư chưa có sổ

 

Mua bán căn hộ chung cư chưa có sổ tiềm ẩn rất nhiều rủi ro. Hiện nay, không ít những trường hợp hộ gia đình, cá nhân đã ký hợp đồng mua nhà chung cư với các chủ đầu tư. Nhưng vì một vài lý do nào đó mà họ lại muốn bán lại căn hộ chung cư ấy. Và có nhiều người mua bán căn hộ chung cư chưa có sổ. Trong khi chủ đầu tư chưa hoàn thành xong thủ tục cấp sổ. Vậy trong trường hợp này, việc mua bán căn hộ chung cư có hợp pháp hay không? Nếu được thì sẽ tiến hành như thế nào?

Mua bán căn hộ chung cư 

Nhà, công trình xây dựng hình thành trong tương lai là nhà, công trình xây dựng đang trong quá trình xây dựng và chưa được nghiệm thu đưa vào sử dụng. Căn hộ chung cư là một trong những hình thức của nhà được hình thành trong tương lai. Mua bán căn hộ chung cư khi chưa có sổ có thể có hai trường hợp xãy ra. Thứ nhất người mua nhà đã thanh toán cho chủ đầu tư. Họ đã bàn giao nhà, chủ đầu tư đã nộp hồ sơ để cấp sổ cho người mua. Thứ hai là chủ đầu tư chưa bàn giao nhà. Hoặc đã bàn giao nhà nhưng chưa làm thủ tục cấp sổ.

 Luật kinh doanh bất động sản

Theo quy định Điều 59 Luật kinh doanh bất động sản thì bên mua có quyền chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai khi hồ sơ đề nghị cấp sổ cho bên mua chưa được nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Việc chuyển nhượng hợp đồng mua bán này phải được lập thành văn bản. Phải có xác nhận của chủ đầu tư vào văn bản chuyển nhượng.

 Chưa được cấp sổ

Theo quy định này thì nếu như trường hợp chủ đầu tư chưa làm thủ tục cấp sổ cho người mua thì người mua vẫn được quyền chuyển nhượng lại hợp đồng này cho người khác, và sự chuyển nhượng này phải được sự xác nhận của chủ đầu tư. Nếu như chủ đầu tư đã làm thủ tục cấp sổ và hồ sơ đã được gửi đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì người mua căn hộ chung cư không được chuyển nhượng lại hợp đồng đã ký với chủ đầu tư mà phải đợi đến khi có sổ rồi hai bên liên hệ với phòng công chứng hoặc văn phòng công chứng để ký hợp đồng mua bán.

Chuyển nhượng hợp đồng

Như vậy, mua bán căn hộ chung cư vẫn có thể được tiến hành nếu như đảm bảo các điều kiện do pháp luật quy định.
Trên đây là nội dung tư vấn và những vấn đề  cần lưu ý khi tham gia giao dịch. Mọi vướng về chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế,… liên quan đến nhà đất, Quý khách hãy liên hệ ngay đến Tổng đài hỗ trợ khách hàng.

Hotline 190 599 818: công ty Luật T&Q

Tác giả: Trịnh Duy Hiền

Liên hệ dịch vụ:

http://0903876125.xyz

http://luatsu1088.com/nguoi-nuoc-ngoai-cho-thue-nha/

 

0/5 (0 Reviews)
Phone icon
1900599818
Skip to content