Ai được nuôi con khi ly hôn?

Ai được nuôi con khi ly hôn?

Ai được nuôi con khi ly hôn

Khi mục đích hôn nhân không đạt được nữa, vợ chồng tiến hành thủ tục ly hôn. Vậy khi ly hôn, ai là người được nuôi con?

  1. Vợ, chồng có quyền thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.
  2. Nếu không thỏa thuận được thì Tòa án sẽ căn cứ vào quy định của pháp luật để giải quyết.

Căn cứ Điều 81- Luật hôn nhân và gia đình 2014, vấn đề con chung sẽ được giải quyết như sau:

– Đối với con dưới 36 tháng tuổi: Được giao cho mẹ trực tiếp nuôi dưỡng.

 Trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để nuôi dưỡng, giáo dục con. Hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con thì Tòa án sẽ áp dụng thỏa thuận này.

– Đối với con trên 7 tuổi đến dưới 18 tuổi: Phải xem xét nguyện vọng của con. Nếu con muốn ở với cha hoặc mẹ thì Tòa án phải căn cứ vào nguyện vọng của con để quyết định người nuôi dưỡng.

– Con từ 3 tuổi đến dưới 7 tuổi hoặc trên 7 tuổi mà không thể hiện được nguyện vọng thì Tòa án sẽ căn cứ vào điều kiện của hai bên. Xét thất bên nào đủ điều kiện thì sẽ quyết định cho bên đó được quyền nuôi con. Cụ thể:

Ai được nuôi con khi ly hôn

+ Điều kiện chăm sóc con. Phải có thời gian làm việc phù hợp để chăm sóc con chung. Làm theo giờ hành chính, không tăng ca ban đêm là điểm cộng để xem xét.

+ Điều kiện nơi ở cho con. Không nhất thiết phải có nhà riêng. Nhưng phải đảm bảo nơi ở rộng rãi, thoáng mát.

+ Điều kiện kinh tế. Người trực tiếp nuôi dưỡng phải có thu nhập ổn định để đảm bảo cho cuộc sống của con chung.

+ Về tư cách đạo đức phải tốt. Chưa từng bạo hành con cái…

Như vậy, việc nuôi con chung nên có sự thương lượng bàn bạc giữa vợ chồng. Vì người nào có đủ điều kiện nuôi dưỡng con tốt nhất thì nên giao cho người đó. Có như thế mới đảm bảo được sự phát triển toàn diện của trẻ.

Hãy gọi cho chúng tôi nếu bạn có nhu cầu tư vấn cụ thể: 1900.599.818

Tác giả: Luật sư Bùi Hường

Liên hệ dịch vụ:

http://0903876125.xyz

https://luatsu1088.vn/quyen-yeu-cau-giai-quyet-ly-hon/