Hậu quả pháp lý của việc giả mạo chữ ký người khác?

 

Giả mạo chữ ký người khác

Trong các giao dịch dân sự thường ngày, hoặc các văn bản hành chính gửi cơ quan nhà nước, có rất nhiều trường hợp bị giả mạo chữ ký. Vậy hành vi này hiện tại có bị xem là vi phạm pháp luật hay không? Hình thức xử phạt như thế nào? Đây là câu hỏi chung mà nhiều khách hàng đã liên hệ đến Công ty Luật T&Q mong muốn chúng tôi tư vấn pháp lý để được an tâm.

Theo quy định pháp luật hiện hành, tùy thuộc vào tính chất, mức độ và từng lĩnh vực thì người giả mạo chữ ký sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự, cụ thể như sau:

Xử phạt vi phạm hành chính:

Căn cứ pháp luật tại: Điều 19 Nghị định số 131/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về quyền tác giả, quyền liên quan

Căn cứ pháp luật tại: Điều 45, Nghị định số 110/2013/NĐ-CP ngày 24 tháng 09 năm 2013 Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã

Căn  cứ pháp luật tại: Khoản 27, điều 1, nghị định 67/2015/NĐ-CP ngày 14 tháng 08 năm 2015 sửa đổi, bổ sung một số điều của nghị định số 110/2013/NĐ-CP ngày 24 tháng 9 năm 2013 của chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã

Truy cứu trách nhiệm hình sự:

Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Giả mạo chữ ký người khác

Người nào vì vụ lợi hoặc động cơ cá nhân khác mà lợi dụng chức vụ, quyền hạn thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

  1. a) Sửa chữa, làm sai lệch nội dung giấy tờ, tài liệu;
  2. b) Làm, cấp giấy tờ giả;
  3. c) Giả mạo chữ ký của người có chức vụ, quyền hạn.

Hãy gọi cho chúng tôi nếu bạn có nhu cầu tư vấn cụ thể: 1900.599.818.

Tác giả: Luật sư Trần Quyên

 

Liên hệ dịch vụ:

 http://0903876125.xyz

https://luatsu1088.vn/tien-luong-khi-dung-viec/

 

0/5 (0 Reviews)
Phone icon
1900599818